Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

chòe đất non tập đá tay, tập ép giọng.

M có em chòe đất non mới biết mổ,đã ăn cám( chắc được khoảng gần 2 tháng tuổi ).xin hỏi các cao thủ:
    -khi nào thì nó thay lông máu để thành đen xì ?
    -m thường treo cho nó nghe Khướu mun, Mi nhà m hót và bật đt cho nghe tiếng chòe than hót.cho nghe như vậy có được kô ạ? ý là học giọng ấy ạ.
    -M thấy clip có con đá tay rất hay mà m không biết tập cho nó ntn, nhờ các bác chỉ giúp?
    Thanks các bác nhiều !

Ðề: chòe đất non tập đá tay, tập ép giọng.

e cũng mới nuôi chòe đất. mong các pro vào giúp đỡ. hehe. thanhs các bác trc

Bữa trước mình cũng mua 1 em đất con, Lúc ở tiệm nó vẫn há miệng đòi đút nhưng cũng biết mổ rồi, Khi về nhà mình thò tay để đút thì thấy em nó nhát quá,tới bây giờ đang thay lông đuôi cũng vẫn nhát.đứng gần nó thì được chứ thò tay vào là em nó nhảy loạn xạ. Bù lại được cái là mau miệng,Đang thay lông mà hót chuyện suốt ngày.thỉnh thoảng có hót sông vào buổi sáng rồi. Ở nhà mình treo chung với 2 em than+ 1 em Khướu.
    ko biết làm sao cho nó dạn hơn mong ae giúp đỡ nhé.

Em cũng có 2 chú đất đang ép giọng than, mới thấy lí nhí trong họng chứ chưa thành tiếng nhưng nhát quá, cho em hóng hớt chút kinh nghiệm nhé.

Bạn đầu tiên : Nếu là lứa chim non mùa này,thì qua hè,ngay sau mùa mưa nó sẽ thay lông.Tức là tầm tháng 9 tháng 10.Có khi sớm hơn 1 tháng.
    -Muốn ép giọng thì mở cho nó quen tiếng chứ nó chưa hót theo đc đâu,chỉ huýt xẹt xẹt trong miệng thôi.Khi thay lông xong sẽ bắt đầu hót sổng,khi đó vừa đem ra cội vừa mở tiếng là ổn.
    Bạn thứ hai : Thay lông xong nó sẽ dạn ra thôi,chăm chỉ cho nó ăn gần gũi là ok.

Cái gống này nó vậy, bỏ chăm nom một tý là nhát ngay có khi nhảy như con bổi luôn.

Chào anh em!
    Xin chia sẻ với anh em về tập cho Đất hót.

Trước hết thì mình khẳng định đa phần chim trống đều hót, đó là bản năng của chúng.
    Có một số bạn cho rằng nhiều con ko biết hót, các bạn nên xem lại cách nuôi của mình.

Thứ hai, giọng hay phải là giọng rừng.
    Nếu chúng ta thích giọng Than thì tại sao chúng ta không chơi Than
    Giọng rừng phần vì học từ con khác nhưng phần lớn là bản năng.
    Kinh nghiệm nuôi cho mình biết điều này.
    Khi mua chim ở những vùng quê về, chim ko nuôi gần chim lớn nhưng khi hót thì toàn giọng rừng nghe rất hay. Vậy chim đâu cần học ở chim lớn, tự bản năng của nói.
    Theo mình thì anh em ko nên ép giọng than, để chim chơi theo bản năng, anh em sẽ được thưởng thức những giai điệu tuyệt vời. Nếu ép giọng anh em nên ép giọng Đất, con chim mới có giá trị.
    Xin chia sẻ một vài giọng rừng hay:
    http://www.youtube.com/watch?v=re-abKx0l5c
    http://www.youtube.com/watch?v=V2gvmADe-JQ&feature=related
    http://www.youtube.com/watch?v=IV67oOPrTs8&feature=related

Xin chào anh em.

Nguyễn Bảo

chòe đất non nhà e đi đâu nó chạy theo đấy ) e nuôi từ lúc đút lên. mổ cám ầm ầm, tắm táp như vịt rồi.hehe

Chia sẻ cách tập tắm với , chòe đất nhà mình quen tắm ở lồng nên cho qua lồng tắm chẳng chịu tắm gì hết

e phơi nắng khoảng 15'. mở cửa lồng nó tự bay sang tắm, xong rồi về lồng.hehe

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối