Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Hỏi thăm về việc cắt cánh chòe đất non

Mình mới tậu con chòe non, về biết mổ, biết bay rồi nhưng mình không cho mổ thức ăn mà vẫn đút hàng ngày như chim con, đã biết tắm nhưng cũng biết hoảng sợ và có nhảy lồng, Có anh em bảo là nên cắt cánh để nó khỏi lộn.
    Không biết anh em nào đã có nhiều kinh nghiệm nuôi chòe đất con lên thì chỉ giúp là chòe đất non có cần phải cắt cánh để ngừa chim lộn không, và có thêm kinh nghiệm gì thì chỉ em với.
    Thanks

Ðề: Hỏi thăm về việc cắt cánh chòe đất non

Trích dẫn Gửi bởi nguyenduc01
    Mình mới tậu con chòe non, về biết mổ, biết bay rồi nhưng mình không cho mổ thức ăn mà vẫn đút hàng ngày như chim con, đã biết tắm nhưng cũng biết hoảng sợ và có nhảy lồng, Có anh em bảo là nên cắt cánh để nó khỏi lộn.
    Không biết anh em nào đã có nhiều kinh nghiệm nuôi chòe đất con lên thì chỉ giúp là chòe đất non có cần phải cắt cánh để ngừa chim lộn không, và có thêm kinh nghiệm gì thì chỉ em với.
    Thanks
    mình mới chơi chòe đất mùa này thôi hiện mình có 1 em bổi mép vàng mua giữa năm rồi và 2 em con đầu vụ, tất cả mình điều cắt lông cánh và cả lông đuôi nữa, em bổi thì mình cắt bỏ lông cho em nó đở đâm đầu vào lồng (mùa sau chơi). Còn 2 em con đầu vụ cũng vậy, 2 em con biết mổ ăn lầu rồi, kết quả sau khi cắt lông em bổi thì không còn đâm đầu vào lồng nữa bớt nhảy khi mình tới gần, còn 2 em con thì không còn nhảy nữa chỉ nhảy lên xuống cầu thôi, tại mình không có thời gian nên đành làm vậy cho em nó bớt nhảy.
    Tương lai như thế nào thì mình không biết vì mình cũng mới chơi loại này, chờ cho các em nó thay lông xong mới biết được. Thân

năm rồi tôi cũng có nuôi 2 con chòe đất . Do sợ nó lộn cầu nên củng đả tiến hành cắt cánh cho em nó . Sau khi trổ lông đen xong thấy em nó không có lộn cầu . Nhưng lưu ý với các bác là cánh của chòe đất non rất yếu , khi cắt cánh nhớ nhẹ nhàng và cẩn thận , không khéo em nó giải là gãy cánh đấy

em đang nuôi hai em chim non, hay bay nhảy lắm, nhưng không thấy lộn, liệu em có nên cắt cánh không nhỉ, khi nào thì thay lông ạ, em thấy một con cua em hôm nay dungj hết lông đuôi, không biết đêm nó có bị chuột kô hay là thay lông ạ, mong các bác cho ý kiến.
    đây là lần đầu em nuôi chim non.
    cảm ơn.

rụng toàn bộ đuôi thì không sao đâu hôm trước em đất của mình cũng vậy rớt toàn bộ 1 bên cánh bay nhảy thấy em nó rất vất vả nên mình đã hạ cầu cho em nó nhảy cho dễ dàng, bạn cũng nên làm vậy vì chim nuôi trong lồng khác chim ngoài thiên nhiên thay lông từ từ còn trong lồng thì khác, khi thay lông như vậy em nó bay nhảy sẽ bị mất thăng bằng trong giai đoạn này bạn nên tăng cường mồi tươi cho em nó ko dc phép cho em nó ăn sâu nha khẻo hỏng hết lông đó

theo em thì không nên cắt cánh vì nhìn mấy em nó nhảy cầu tội nghiệp lắm nếu em nó lộn thì thêm cầu phụ thôi chứ cắt cánh em nó sẽ rất mệt khi nhảy lên cầu.

mìh cũg mới tậu đc 1em ccđ và cũg bị lộn lồg và cũg đã tiến hàh cắt cánh cho em ý,nhưg ôi thôi cắt cánh rùi mà em ý vẫn lộn như thườg ý,xin hỏi ae trog 4r cách chưã căn bệnh quái ắc này với.thank...p/s nghe nói cắt cánh cho chim thì lông cánh lâu mọc lại đc đúg kg???

mình đã nuôi rất nhiều con , bạn chỉ cần mỗi ngày chơi với nó khoảng 30p thi chim sẽ không co vấn đề gì hết,

Trích dẫn Gửi bởi tannguyen
    mình đã nuôi rất nhiều con , bạn chỉ cần mỗi ngày chơi với nó khoảng 30p thi chim sẽ không co vấn đề gì hết,
    ko hản đau bạn con mình ngày nào cũng chơi với nó hết..cung lâu lam..nhưng mà e nó cung nhát lám hix

phong trào nuôi chim choè đất ở ha noi chưa đc cao nhỉ,rất mog ae đóg góp y kiến nhiu hơn

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. thăm dò giá chòe than nam ở hn
    Bởi nguyenthihamy1997 trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 03-22-2012, 05:55 PM