Kết quả 1 đến 10 của 10

Nuôi chòe đất rừng (Chim Bổi)

Dear AE

vừa rồi tình cờ mình về nhà trên dầu tiếng ,đi ngang qua ngã ba suối giửa bình dương khoản 5 km mình ghé lại nơi bán chim gần cầu ông cộ ,mua được một con đất rừng còn tơ,lúc mua chim còn yếu và nhát lắm ,mua đại nuôi hên xui,lúc về mình đem ra cội chim của phương ở phan đăng lưu,thì chim chỉ nằm dưới bố lồng thôi,ai cũng nói mình khùng ,giờ nầy mà còn nuôi dất bổi ai mà nuôi ,mấy người khác nói nuôi chim con còn chua hót mà nuôi đất rừng gì .nuôi đại được 1 tháng thì có người bạn xem chim nói chim mình có lông trắng kìa .thì mình mới xem lại kỹ thì lạ thật hai bên cánh chim mình mỗi bên có 6 cọng lông màu trắng .lúc đó mình sợ chim sói mõ nên đặc một cái lồng bạo lực nuôi con rừng nầy ,rồi từ chim cũng dạng người có lẽ tại mình để chim gần mình nhiều nên chim dạng hẳn lên ,đặt biệt là chim đất rừng rất dễ tắm ,để lồng vào lồng tắm là chim vào ngay,khoản 3 tháng sau chim đã chụp với chim mái .đấu liền .cách đó khoản 1 tháng mình cũng có một con đất rừng đi mua cùng hưng tại bình dương nguồn góc chim ở phước long ,con nầy bị cắt cánh nhưng lại mau hót ,nuôi 5 tháng thôi đã để bàn hót đấu múa với mái hót lớn tiếng nhiều giọng,(lúc nào rảnh quay video được sẻ cho anh em xem chim rừng hót )các bạn cứ nuôi thử xem dù có cực chút nhưng mình bảo đãm là các bạn mình sẽ thích thôi.hiện tại mình nuôi 4 em rừng đã có 3 em hót đấu rồi .mình hy vọng các bạn mình sẽ thành công thuần dưỡng chim đất rừng có được chim hay ,sau đây là video chim đất rừng cánh trắng mình quay được cũng nhờ bạn trẻ hưng của mình quay được ,(cùng sở thích yêu thiên nhiên như mình thôi).các bạn mình nuôi đất rừng cứ mạnh dạng để chim dưới đất nếu sợ chim sói mõ thì mình cứ mua lưới muỗi màu trắng bịt lồng lại thì an toàn không sợ chim nhảy sói mõ nữa .chúc các bạn mình thành công thuần dưỡng chim rừng .

Tác Giả: Nguyễn Văn Chơn(Út)
    DĐ:0903907716
    Phó Chủ Tịch Hội Sinh Vật Cảnh Q.BT
    Phụ Trách Phong Lan – Cây Kiểng

Ðề: Nuôi chòe đất rừng (Chim Bổi)

Cám ơn bác đã chia sẻ một chút kinh nghiệm nuôi Đất rừng.
    Cháu nuôi Đất đã lâu. Nuôi chim con có nhiều giới hạn, những người chuyên thì mới có thể hiểu điều này.
    Nhưng nuôi chim bổi quá vất vả nên cháu nuôi chim chuyền.
    Hiện cháu đang sở hữu 2 con rất đẳng cấp.

Con Đất bổi có 6 lông cánh trắng, Bác còn không?
    Bác có thể chia lại cho cháu được không?
    Cám ơn Bác.
    Nguyễn Bảo: 0972.214.244

Trích dẫn Gửi bởi chuongmfvn
    Con Đất bổi có 6 lông cánh trắng, Bác còn không?
    Bác có thể chia lại cho cháu được không?
    Cám ơn Bác.
    Nguyễn Bảo: 0972.214.244
    Bảo ơi! mang tiếng là Phó chủ tịch hội sinh vật cảnh B.Thạnh, bán cho mình con chòe đất kô đúng như trên clip. Khi mình gọi điện lại hỏi thì không nghe máy. Thật là buồn cho một người lớn tuổi, đáng lẽ ra phải để người khác tôn trọng nhưng đây hoàn toàn ngược lại. 4 triệu một con chòe đất thử hỏi mọi người nếu không đúng con mình mua xem ngừoi ta nghĩ sao! Khi bán thì nói nào là không sợ người, không sợ chó mèo, tắm như vịt....... nhưng con chim đó hoàn toàn trái ngươc lại lời nói. Đúng là lừa đảo!!!!! Mình nhắc nhở mọi người để còn đề phòng.

Trích dẫn Gửi bởi mêchim
    Bảo ơi! mang tiếng là Phó chủ tịch hội sinh vật cảnh B.Thạnh, bán cho mình con chòe đất kô đúng như trên clip. Khi mình gọi điện lại hỏi thì không nghe máy. Thật là buồn cho một người lớn tuổi, đáng lẽ ra phải để người khác tôn trọng nhưng đây hoàn toàn ngược lại. 4 triệu một con chòe đất thử hỏi mọi người nếu không đúng con mình mua xem ngừoi ta nghĩ sao! Khi bán thì nói nào là không sợ người, không sợ chó mèo, tắm như vịt....... nhưng con chim đó hoàn toàn trái ngươc lại lời nói. Đúng là lừa đảo!!!!! Mình nhắc nhở mọi người để còn đề phòng.
    Có việc này thiệc ko zậy ta ? Lót dép hóng gió về cho mát cí đã!

mình cũng thấy chủ top này giới thiệu rất nhiều bài viết tâm huyết với cũng có 1 số top giao bán chim nhưng mình chưa mua,nếu thật sự bạn bị bác chủ lừa thì buồn quá,đúng là lòng người hiểm ác.chia buồn với bạn vừa rồi,theo mình nghĩ có 1 chú chim ưng ý thì ít ai muốn bán lắm,chỉ có thể là ae thân thiết chia lại cho nhau nuôi chơi thôi,có gì k đúng mong ae góp ý thêm

Chào tất cả anh em!

Mình xin chia sẻ quan điểm của mình về chuyện bác Nguyễn Văn Chơn (Út), Phó Chủ Tịch Hội Sinh Vật Cảnh Q.BT bán cho anh em ngoài Hà Nội con Đất không đúng như những gì bác nói.

Thứ nhất, xin anh em bình tĩnh suy xét lại vấn đề này. Một người trong cương vị như bác Chơn thì không thể vì 4tr để bán rẻ danh dự của mình. Nếu thực sự bác làm điều này thì bác nên có một lời xin lỗi và bồi thường lại cho anh em vì tiền bạc thì nay còn mai mất; còn danh dự, người ta phải đánh đổi cả cuộc đời để có được nó. Có một điều mình rất ngạc nhiên về người Việt chúng ta là chúng ta rất ngại xin lỗi. Ông cha ta thường nói Nhân Vô Thập Toàn, không ai mà không có lỗi. Điều quan trọng không phải là ta sai lầm nhưng cái quan trọng là ta biết nhận ra những sai lầm của ta.

Thứ hai, anh em ngoài Hà thành cũng cần hiểu tập tính của chim Chích Chòe Đất. Theo kinh nghiệm của mình, chim rất dễ bị sốc khi chuyển chỗ và chuyển chủ, nhất là chim mới được 1 đến 2 mùa. Nên anh em cần có thời gian để chim lấy lại phong thái, lúc đó ta mới biết được thực chất con chim đó thế nào. Ngay như bản thân mình, mua chim về, tuần sau thay lông liền, 4 tháng sau mình mới vực lại và chơi được.

Cuối cùng, mình xin gửi đến tất cả anh em một thông điệp: “Nuôi cá dưỡng tâm, nuôi chim dưỡng tính”. Quả thực, chúng ta nuôi chim chỉ để khẳng định đẳng cấp, thi thố hơn thua hay trục lợi thì quả là đáng buồn. Khi huấn luyện một con chim ta học hỏi được nhiều bài học:

Bài học thứ nhất là tập cho mình có óc quan sát và chọn lựa. Việc quan sát và chọn lựa một chú chim đẹp quả là một sự tinh tế. Nó giúp mình quan sát và chọn lựa nhiều điều khác trong cuộc sống.

Bài học thứ hai là sự kiên nhẫn và chờ đợi. Nếu chúng ta không có sự kiên nhẫn và chờ đợi ta không thể thuần hóa một con chim trở nên hay được.

Bài học thứ ba là giúp ta có được sự điềm tĩnh, bớt nóng nẩy.

Bài học thứ tư là bài học về sự huấn luyện. Điều này như việc ta nuôi dưỡng và giáo dục con cái ta vậy. Đòi buộc nơi ta phải chu đáo, có trách nhiệm….

Trên đây là một vài quan điểm của mình, xin chia sẻ với anh em.
    Là con người ai cũng có đam mê. Đam mê thì có đam mê tốt và đam mê xấu.
    Chơi chim đó là một niềm đam mê tao nhã và lành mạnh.
    Chúng ta cùng trân trọng nhau và đừng biến niềm đam mê này trở thành đam mê xấu.
    Xin chào anh em.

Nguyễn Bảo.

bạn bảo nói vậy thì mình nên xem xét lại chứ qua 1 việc nhỏ k thể đánh giá cả con người được

bảo viết bài hay quá mình là đức bạn hưng ngoài HN nhưng sự thực là con chim đấy không đúng với những gì như người ta nói mình đứng ở giưa vô tư mà nhận xét đấy như 2 em Bảo gửi ra cho mình thì có ai kêu ca gì đâu

Nhờ Bảo kiếm giùm cho ae ngoài này 1 em bông nhé
    nguyễn anh đức