Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 22

Chích chòe đất trời cho

Trưa nay vừa ngủ dậy, còn chưa tỉnh ngủ tự nhiên thấy bầy chim sâu đầu đỏ của mình hoảng loạn, nhìn lên thì thấy một con gì đen thui thùi lìu đang đậu trên sào, nhìn kỹ hơn thì phát hiện đó là chích chòe đất. Nhưng ôi sao em nó lại tàn tạ thế này: đầu trầy, đuôi tưa, nhưng được bộ dạng cũng rambo, to con, và chắc chắn điều là trống 100% rồi.
    Thế là lên kế hoạch làm sao thu phục được em này đây???
    Lấy cái lồng chim không ra, bỏ vào vài con dế, treo lên, ngồi đợi. Em nó mò thấy thế bám lồng tìm đường vào. Mừng quá. Nhưng ôi thôi, lại quên cắt chân dế để nó bò ra ngoài, thế là em chòe đất được hưởng không 2 em dế ngon lành rồi bay đi. Tiếc.
    Không nản chí, trong đầu nghĩ là chắc chắn em nó chưa no được, mới làm 2 con dế sao no được, chắc sẽ thòm thèm đây. Thế là điều chỉnh phương án, cắt chân dế và bỏ thêm vào một cóng sâu quy và treo lên.
    Em nó lại quay về, y như mình dự đoán, nó lại bám lồng, tìm đường vào xơi dế và sâu, đến khi tìm đến cửa lồng, nhảy vào thế là mình chỉ cần nhẹ nhàng ra đóng cửa lồng là xong, hehehe.
    Sau đó thì trùm kín lồng, và thưởng cho em thêm vài con dế nữa, để nơi yên tĩnh cho em nghỉ ngơi sau một ngày dài kiếm ăn.
    Chắc em này có tài nhảy lồng dữ lắm nên đầu trầy và đuôi tưa hết, chắc chủ cũ không đủ kiên nhẫn đề thuần phục nên đành để em ra đi. Sao lại vào tay mình. Đây là chú chim thứ 2 sau chú thanh tước cũng bắt được bằng cách này, em thanh tước nay hót hét như điên, hót suốt cả ngày, líu ríu vui tai.
    Vài hình ảnh đây:

Ðề: Chích chòe đất trời cho

hay nhỉ chúc mừng bác nhé. hi vọng vào 1 ngày đẹp trời nào đó.có em đại bàng đậu trên cành râm bụt nhà em. :bz:bz

hì hì, bạn đừng mừng vội,nhìn đầu em nó thế kia chắc chắn nó rất nhát,nuôi cho vừa ý mình có lẽ phải cần lòng kiên nhẫn khá nhiều...

bác đúng là gia cát dự! chúc mừng bác nhé! có lộc có lộc,nhưng nhìn em nó mà thương quá,đầu tróc hết thế kia! bác cố gắng chăm sóc em nó cho tốt nhé!

hic em ở miện trưng chưa thấy ai bán con chòe đất bao giờ

Trích dẫn Gửi bởi leo25788
    hic em ở miện trưng chưa thấy ai bán con chòe đất bao giờ
    Ở miền trung không có chòe đất đâu bạn,vì nó sống ở các khu rừng thưa,bụi rậm...chỉ có các tỉnh phía nam thôi...

thanks mọi người, chắc phải cố gắng nhiều, thì ra nó là chim chuyền. ac ac

chim chuyền thì hay quá chim chuyền thì thuần dễ hơn bổi và nhìn bác chụp hình con chim thì thấy em nó cũng không nhát đến mức đâm lồng toác đầu đâu chắc là vì lý do gì khác khiến em nó toác đầu thôi chúc mừng bác nhé ngay trung tầm quận 1 mà bắt được chim miết vậy ganh tị quá

Trích dẫn Gửi bởi ngoctuan
    chim chuyền thì hay quá chim chuyền thì thuần dễ hơn bổi và nhìn bác chụp hình con chim thì thấy em nó cũng không nhát đến mức đâm lồng toác đầu đâu chắc là vì lý do gì khác khiến em nó toác đầu thôi chúc mừng bác nhé ngay trung tầm quận 1 mà bắt được chim miết vậy ganh tị quá
    Ối trời, chả hiểu sao khu Trung tâm quận 1 như mình mà suốt ngày chim bay về, quả là "Đất lành chim đậu rồi". Chắc tại mấy con chim rừng nó về tham quan tòa nhà 68 tầng nên ghé vào nhà mình chơi đây mà hihihi. Con chòe đất đấy là chim chuyền chưa rụng hết lông báo nữa, hôm này thì ít nhảy lắm rồi tại mình cũng đề phòng em nó và đã cắt cánh rồi, ăn cám vô tư luôn, cho cào cào vào xơi tốt. Khỏe mạnh, giờ thì chăm cho lành lặn lại là ok, có thể đem đi Tao Đàn cho thuần từ từ

Trc mình có chú cm nuôi non lên nhưng khi bắt đầu bay chuyền thì tự nhiên bị hoảng đâm mặt như điên, nhìn thảm quá mình đem ra thả ( chắc giống chủ của chú đất này ). Chú ta bay 1 mạch ko thấy tăm hơi, tối lên gác lại thấy đang cuộn tròn 1 cục trên đó ngủ ngon lành thương tình lại cho vào lồng cho ăn uống. Chắc ko gặp ng tốt nuôi hộ như chú này gặp cụ 1 thời gian nữa nó ko rúc lồng thay lông xong ngon nghẻ ngay ấy mà cụ.

Chúc cụ sớm đào tạo em nó thành tài.

Thân!

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối