Kết quả 1 đến 9 của 9

GIúp mình phân biệt với!

Mình có 1 đôi cu gáy cùng bố mẹ nuôi từ nhỏ nhưng thực sự chưa biết em nào là trống em nào là mái nữa:

Ðề: GIúp mình phân biệt với!

Theo mình phán đoán con chim ở lông sắt là chim trống.

Bạn chụp không được rõ nên khó phân biệt. Theo mình con trong lồng tre nhỏ hơn nhưng là con trống, con lồng sắt là con mái.

chưa có nuôi cu gáy,
    nhưng đọc thấy kinh nghiệm phân biệt đực/mái của các nghệ nhân như sau:
    Đầu nhỏ, tròn, lông đầu xanh. Mỏ to, gồ, khi đứng trên cầu đuôi hay cụp xuống. Xương bụng phía dưới gần hậu môn chụm, khi gáy có khả năng đảo giọng thì chắc chắn đó là chim đực.

Con lồng tre là con trống đấy bạn à, 90%.

bạn chup như thế nhìn cũng khó.Mình có 2 cách phân biệt mà theo các cụ hay làm đó là.bạn bắt cả 2 con ra rùi sờ ỏ gần hậu môn.bạn sẽ thấy có 2 cái xương (người ta gọi là ghim), nếu như:
    - 2 ghim sát nhau thì con đó là Đàn ông
    - 2 ghim cách xa nhau thì con đó là Đàn bà.
    Ngoài ra còn 1 cách phân biệt nữa: Đó là nhổ lông đuôi. nếu chân của lông đuôi cái phần mà cắm vào phao câu có màu đen thi đó là đực 99%.cọn ko màu đen la mai rùi.
    Nhớ THANK cai nhe....................

Trích dẫn Gửi bởi hoami_hp
    bạn chup như thế nhìn cũng khó.Mình có 2 cách phân biệt mà theo các cụ hay làm đó là.bạn bắt cả 2 con ra rùi sờ ỏ gần hậu môn.bạn sẽ thấy có 2 cái xương (người ta gọi là ghim), nếu như:
    - 2 ghim sát nhau thì con đó là Đàn ông
    - 2 ghim cách xa nhau thì con đó là Đàn bà.
    Ngoài ra còn 1 cách phân biệt nữa: Đó là nhổ lông đuôi. nếu chân của lông đuôi cái phần mà cắm vào phao câu có màu đen thi đó là đực 99%.cọn ko màu đen la mai rùi.
    Nhớ THANK cai nhe....................
    Cái này bạn đọc trên mạng, không kiểm nghiệm thực tế! 2 cách trên đều mang tính tham khảo thôi.
    Chủ thớt bảo là có 1 đôi nuôi từ nhỏ lên, nhìn thần thái thì mình đoán vậy, tách 2 con ra thì chịu.

con lồng tre là trống đấy . nhìn dáng xù lông lên như sắp gù .con lồng sắt người ngắn đầu tròn nhỏ giống chim mái hơn

Nhớ THANK cai nhe....................[/QUOTE]

cách xác định này quá sai lầm, và sự thật cũng không phải là chim trống lông đuôi nào gốc cũng đen,và lại 2 con cu gáy này còn non nuôi lên.bạn căn cứ vào đó là sai lầm.mình cũng đã tùng bị như vậy khi mới chơi chim và hậu quả 8 triệu tiền mua chim về đều bỏ đi hết.và những con chim đó mình tụ kiểm chứng khi đâọ chết và mổ bụng ra.có con gốc lông màu đen thui nhưng lại là chim mái có con gốc màu trắng khi mổ ra thấy có 2 hòn trứng nên cách xác định chim trống má với chim cu như vậy là không tuyệt đối vì cu gáy trống mái rất khó phân biệt.chỉ có cách sờ vào ghim là độ chính xác còn cao nhưng với chim non cũng khó xác định vì độ khít sấp sỉ bằng nhau chẳng hạn 10 vs 8 nên rất khó nếu chim già rồi thì dễ.và nhìn quen khi đậu chim trống sẽ nhịp 1 đến 2 cái rồi đúng rấtx nhanh và vững còn chim mái thì sẽ nhịp nhiều hơn. mến chào bạn và chúc bạn có đượ 1 chú cu gáy hay là trống.bạn nên đem đến chỗ nào có người chơi chim lâu năm ng ta sẽ chỉ cho bạn kinh nghiệm và trống mái bạn sẽ rõ hơn.