Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

Cu gáy mộc mới mua 3 ngày đã chết - Chán

Hôm 27/06/2012 vừa rồi đi qua Hoàng Hoa Thám (đoạn công viên bách thảo - Hà Nội) thấy bán nhiều cu gáy ở ven đường nên dừng lại xem thử. Lúc đầu không có ý định mua nhưng nhìn thấy có em tướng tá rất OK (theo 1 số cách chọn cu gáy trên mạng): đầu nhỏ xanh, phao xám, ức nở, cườm vuông cao, bộ to con, mỏ đinh ngắn, chân mập to đỏ son...mình nhìn rất ưng mà giá có 150K thế là xúc về (mặc dù lúc đầu không có ý định mua). Không ngờ mua về mới phát hiện ra em nó bị đi ỉa (chắc là do bị nhốt trong lồng tập trung, vận chuyển nhiều nên nó bị kiệt sức). Thế là đến tối nay em nó đã ra đi. Buồn quá. Có lẽ lần sau không dám mua chim mộc mới bẫy về nữa. Mua chim mộc dở về dễ nuôi hơn (mặc dù giá cao hơn).

Ðề: Cu gáy mộc mới mua 3 ngày đã chết - Chán

chia buồn với bác đã mua phải chim bị bệnh. Lần sau gặp trường hợp tương tự bác thử mua lọ thuốc đi ỉa cho gà con, rồi cho nó uống xem nhé

Xin chia buồn cùng chủ thớt! Em cũng đã gặp trường hợp tương tự bác rồi. Muốn có cu hay thì bác nên mua lại của mấy người trực tiếp đi bẫy chứ loại cu bán theo "mớ" kiểu đó thì em cũng chừa luôn rồi, toàn là hàng ve chai cả thôi

số đen thôi mình mua 3 con về nuôi đến giờ là 4 tháng khỏe re.bắtp cặp 1 đôi đang đẻ

Bạn mua phải chim Trung Quốc rồi còn đâu nữa mà không bị chết. Đa phần khi chim được chuyển từ TQ về nếu người bán nào có kinh nghiệm 1 chút thì người ta sẽ cho nó uống 1 liều thuốc chống đi ngoài dành cho chim cút. Thì chim bạn mua về nhà còn có khả năng sống chứ còn không 100 con chết đủ 100 vì đi ngoài do ngã nước.
    Lần sau nếu còn ý định mua loại chim đó vì trông đẹp + rẻ thì sau khi mua về bạn nen ra hàng thuốc thú y mua ngay thuốc đặc trị đi ngoài về cho nó uống là ok.
    Số lượng chim TQ được bán ra thị trường ngày 1 nhiều nhưng số lượng những con sống ko nhiều. Chỉ có người đi mua vị nhầm chứ ko bao giờ có người bán hàng họ nhầm hay bán rẻ cho bạn được.

mình chơi cm là chính cu gáy cũng chỉ mới chơi 1 năm gần đây nhưng chắc ko đến nỗi ko phân biệt đc Cu tầu và Cu ta mình mua 250K/con cơ

Các bác có kinh nghiệm làm ơn cho em hỏi những đặc điểm khác nhau giữa cu Tàu và cu ta được không? Em ở miền Nam thấy họ bán ở tiệm nhiều lắm, nhưng để phân biệt Tàu - ta thì em chịu

Trích dẫn Gửi bởi manhhahp
    Bạn mua phải chim Trung Quốc rồi còn đâu nữa mà không bị chết. Đa phần khi chim được chuyển từ TQ về nếu người bán nào có kinh nghiệm 1 chút thì người ta sẽ cho nó uống 1 liều thuốc chống đi ngoài dành cho chim cút. Thì chim bạn mua về nhà còn có khả năng sống chứ còn không 100 con chết đủ 100 vì đi ngoài do ngã nước.
    Lần sau nếu còn ý định mua loại chim đó vì trông đẹp + rẻ thì sau khi mua về bạn nen ra hàng thuốc thú y mua ngay thuốc đặc trị đi ngoài về cho nó uống là ok.
    Số lượng chim TQ được bán ra thị trường ngày 1 nhiều nhưng số lượng những con sống ko nhiều. Chỉ có người đi mua vị nhầm chứ ko bao giờ có người bán hàng họ nhầm hay bán rẻ cho bạn được.
    Cảm ơn bạn. Mình cũng có đọc 1 bài viết của ai đó trên mạng viết về cu gáy Trung Quốc. Đúng là lúc mua mình không biết lại có cả gáy TQ. Mua về thấy đi ỉa toàn phân xanh và trắng loãng, đến hôm sau thì toàn thấy ỉa ra nước vàng vàng và chẳng chịu ăn rồi cứ yếu dần và chết. Đúng là chưa có kinh nghiệm nên phải chịu thôi. Hôm nay kiếm em khác rồi 330K. Em này ăn uống tốt, nhanh nhẹn, tương đối dạn người, ỉa phân khô tròn nhỏ gọn. Người bán nói đã gáy rồi (cũng chỉ biết tin thôi chứ chưa được trực tiếp nghe gáy). Mình nhìn con đấy thấy được, tham khảo ý kiến của mấy người ở đó họ bảo nên bắt con đó, giá cả như vậy cũng hợp lý với con gáy đó.

Trích dẫn Gửi bởi hungnguyen
    Cảm ơn bạn. Mình cũng có đọc 1 bài viết của ai đó trên mạng viết về cu gáy Trung Quốc. Đúng là lúc mua mình không biết lại có cả gáy TQ. Mua về thấy đi ỉa toàn phân xanh và trắng loãng, đến hôm sau thì toàn thấy ỉa ra nước vàng vàng và chẳng chịu ăn rồi cứ yếu dần và chết. Đúng là chưa có kinh nghiệm nên phải chịu thôi. Hôm nay kiếm em khác rồi 330K. Em này ăn uống tốt, nhanh nhẹn, tương đối dạn người, ỉa phân khô tròn nhỏ gọn. Người bán nói đã gáy rồi (cũng chỉ biết tin thôi chứ chưa được trực tiếp nghe gáy). Mình nhìn con đấy thấy được, tham khảo ý kiến của mấy người ở đó họ bảo nên bắt con đó, giá cả như vậy cũng hợp lý với con gáy đó.
    khi bác mua chim veef thường bao giờ cũng phải cho em nó uống 1 liều thuốc phòng đi ỉa như becberin, bisepton, hay sittep....mua về cho uống nước đu sôi để nguội...khi mua vêd bạn tránh cho ăn nhưng thức ăn nhièu chất như vừng, lạc.đỗ để 1 thời gian xem em nó ngon lành thì hãy cho ăn

khi mua bác chú ý kĩ mấy điều:
    - nhìn xuống đáy lồng chim nếu có nước vàng, phân nhão thì bỏ ko mua
    -nhìn chim yếu, xù lông---bỏ
    -bắt chim ra thấy chim gày+lông phao ở đít bẩn mầu nâu nâu---bỏ
    -chim nhắm 1 bên mắt---bỏ
    - nhìn chim lông đuôi bẩn dính phân ướt---bỏ
    -chú ý trong lồng nếu nước uống của chim có mầu vàng, đục....chim uống thuốc...----bỏ
    -thường thì đi bán chim người bán thường chỉ đổ nước ko cho thóc nên khi mua phải chú ý
    ----và 1 điều nữa hàng bán cu gáy ở khu đối diện vườn bách thảo thì em đamt bảo cho bac là nó bán 100% cu tàu
    <------ Bổ sung bài viết ------->

Trích dẫn Gửi bởi vanlinh
    Các bác có kinh nghiệm làm ơn cho em hỏi những đặc điểm khác nhau giữa cu Tàu và cu ta được không? Em ở miền Nam thấy họ bán ở tiệm nhiều lắm, nhưng để phân biệt Tàu - ta thì em chịu
    em cũng o có nhiều kinh nghiệm lắm nhưng cu tàu có 1 số đặc điểm:
    1-trông to con+bộp lông
    2-pha xanh
    3-chỉ dàm mờ
    4- nhìn chim rất đẹp, mầu lông xanh xanh phấn hồng, nhưng hơi đậm màu
    5- cườm rất đẹp, sa cườm. cườm trắng rõ, nền đen rõ
    6- đầu thường to, tròn, ko phải đầu vuông hay quả táo quả mận gì cả
    ****trông nó rất giống với màu cu gáy phú thọ, hải dương.....

Cu tàu nó gáy...Hu Zhin Tao, Tao...hehhehehehehe...

Các Chủ đề tương tự

1. lồng Mun chạm Chim Hoa cảu chạm Mai hoành móc chạm Mai
    Bởi b2ltpt trong diễn đàn Mua - Bán tổng hợp
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 05-23-2016, 05:55 PM