Kết quả 1 đến 8 của 8

Xin được giúp đỡ cu gáy bị bệnh.

Mình có chú cu gáy mới nuôi được mấy tháng, lúc mua thấy bảo gốc Phú Thọ. Mình mới nuôi nên chưa có kinh nghiệm chọn chim, chỉ thấy bề ngoài trông có vẻ đẹp nên bắt. Chú này ít gáy nhưng giọng có vẻ trầm và ấm, nó gáy ở trên đầu mình mà nghe cứ như xa xa đâu đó. Mấy hôm trước vẫn bình thường, hôm nay mang ra cho ăn thóc tự nhiên thấy 1 bên mắt trái cứ híp lại và sưng lên, phân thì lại màu xanh. Lúc trước cái viền vàng quanh mắt nó to và con ngươi nó bé tí, nay mắt nhìn như kiểu bị tụt vào trong, mí mắt cứ sụp xuống. Hai mí mắt sưng to và hay dụi mắt trái vào cánh. Vậy cho mình hỏi chú chim của mình liệu có chữa trị được không? Chữa bằng cách nào? Liệu chữa xong có hỏng chim không? Mình mới nuôi chưa có KN mong các bạn thông cảm.

Ðề: Xin được giúp đỡ cu gáy bị bệnh.

Nhờ các bác am hiểu cu gáy giúp với ạ.

Bạn ra hàng thuốc mua lấy tuýp thuốc mỡ tetraxilin loại tra mắt của người .Bắt chim ra bôi vào 2 mắt và 2 bên cánh phần lông bị thâm do chim dụi mắt.Xong bạn vệ sinh lồng cóng sạch sẽ bỏ lót đáy ra để xuống đất khoảng nửa tiếng.Xong phủ áo lồng treo nơi mát làm theo cách này khoảng 2 hôm chim sẽ khỏi.EM nó chơi lại nhanh hay chậm phụ thuộc vào độ mau mỏ của em nó.Bạn làm luôn đi không để lâu chuyển ỉa chảy sẽ khó hơn đấy!Chúc bạn thành công!Chờ tin từ bạn!

Biểu hiện như bạn nói không dừng lại ở mức độ là đâu mắt đâu nhưng nếu nó chỉ là đâu mắt thì bạn làm như bạn ( thienfe ) sẽ hết mình nghĩ chú chim của bạn biij sán chui vào mắt rồi. Vì vậy bạn vẫn kết hợp nhỏ thuốc đâu mắt + thuốc mỡ như trên nhưng hãy bắt chú chim ra banh mắt kiểm tra coi có những sợi trắng trong mắt không? Nếu có thì đó là sắn mắt cái này hơi khó chữa chút. Vậy bạn nhanh chóng kiểm tra lại và thông tin

3 cách cơ bản để bạn tham khảo lựa chọn chữa cho chú chim nếu xác định rõ chú chim bị sắn trong mắt với biểu hiện mắt sưng đỏ, không mở được mắt, chim bỏ ăn ủ rũ xù lông.
    C1:
    Dùng quả ớt thóc đập dập ra nước rồi lấy bông thấm nước ớt ấy thoa lên lông cánh chim (chỗ chim dụi mắt vào) làm vài lần như vậy con giun sẽ loài ra.
    C2:
    Mua 1 lọ thốc nhỏ mắt dạng nước muôi về bỏ thêm 1-3 hạt muối vào lắc đều cho tăng thêm độ mặng rồi nhỏ vào mắt ngày 03 lần sáng - trưa - chiều, chừng vài ngày ko còn một con giun lun
    C3:
    Láy con ruồi bóp cho vô mắt một lúc từ từ kéo ra con giun áy thò đầu ra theo láy nhíp gấp lôi ra từ từ. Sau đó tra thuốc nhỏ mắt dạng nước muối loãng dành cho trẻ em trong 3 -5 ngày để vệ sinh mắt cho chim

Cảm ơn các bạn đã góp ý. Mình có tìm đọc trên mạng và làm theo. Mình bắt chim ra và nhỏ thuốc rửa mắt dạng nước muối sinh lý dùng cho trẻ em loại 0,9%. Mình nhỏ thuốc được 2 hôm rồi thấy có vẻ cũng đỡ hơn trước. Mình cũng tháo đáy lồng ra và cho lồng tạm vào chậu cây cảnh vì nhà phố không có chỗ để hạ thổ (mình treo trên tầng mà). Mắt chim thì có vẻ đỡ hơn nhưng vẫn còn bị sưng lắm vì lúc trước chuyển từ tầng trên xuống nhà dưới có nhiều người cho nó dạn nên nó sợ hay tông lồng, đó có thể cũng là lý do khiến mắt nó sưng lên. Bây giờ nó đã đỡ bị đi ỉa phân xanh nhưng bắt ra bắt vào nhiều, nó giãy bị rụng lông trông thảm quá, xấu hết cả con chim. Đã thế bắt như này nó sợ e rằng sau này khó mà gáy lại được.

Chuyện bình thường sau mỗi lần chim bị bệnh không có gì phải lo, buồn khi chim khỏe lại nó sẽ gáy nhanh thì 1 tháng lâu thì vài ba tháng còn về bộ lông nếu thấy xâu qua thì cũng đừng lo rồi nó sẽ mọc đẹp trở lại sau vài tháng.
    Chơi cu gáy mất nhiều thời gian là vậy đó nhưng càng chơi càng ham.

Trích dẫn Gửi bởi manhhahp
    Chuyện bình thường sau mỗi lần chim bị bệnh không có gì phải lo, buồn khi chim khỏe lại nó sẽ gáy nhanh thì 1 tháng lâu thì vài ba tháng còn về bộ lông nếu thấy xâu qua thì cũng đừng lo rồi nó sẽ mọc đẹp trở lại sau vài tháng.
    Chơi cu gáy mất nhiều thời gian là vậy đó nhưng càng chơi càng ham.
    Cảm ơn bác. Bác mà ở HN thì có khi cũng đến chỗ bác mua cu gáy để học hỏi kinh nghiệm tại thấy bác nhiều kinh nghiệm về chọn chim cu gáy quá. Mình đi mua cu gáy chẳng biết chọn con nào với con nào, người bán nói sao thì biết vậy chứ cũng chưa biết cách phân biệt giọng và chim hay, chim dở.

Tiện thể hỏi bác luôn. Theo tiêu chí của bác thì 1 chú cu gáy bổi để sau này chơi được thì như thế nào và khoảng bao nhiêu tiền? Mình chỉ mới chơi, không biết mong bạn thông cảm.