Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Chủ đề: cho e hỏi ngu 1 tí

cho e hỏi ngu 1 tí

con cu nhà e được chú cho cuối năm 2011, khi mang về thò tay vào là e nó gáy lia lịa, rồi tự nhiên nó đổ lông, nhưng đổ lông không hoàn toàn, giờ k thấy đổ nữa nhưng mất phong độ, vẫn gáy nhưng thò tay vào k gáy nữa. e cho ăn lúa + kê + đậu xanh --> cao thủ nào cho e ý kiến, e k rành món này, chú cho ông già nên e k dám thanh lý\m/

Ðề: cho e hỏi ngu 1 tí

Chim ở giai đoạn thay lông rất ít gáy. Chắc là em nó vừa qua giai đoạn thay lông nên chưa sung trở lại. Bạn cứ cho ăn đều đặn những thứ đó là đạt rồi. Một tuần, cho em nó hạ thổ vài 3 lần (mỗi lần khoảng 1h). Sau một thời gian nữa em nó sẽ sung trở lại và sẽ gáy bình thường thôi! Chúc cu bạn nhanh chóng lấy lại phong độ!

đợi cao thủ giúp bác tìm đc cách giúp bác.

Trích dẫn Gửi bởi vanlinh
    Chim ở giai đoạn thay lông rất ít gáy. Chắc là em nó vừa qua giai đoạn thay lông nên chưa sung trở lại. Bạn cứ cho ăn đều đặn những thứ đó là đạt rồi. Một tuần, cho em nó hạ thổ vài 3 lần (mỗi lần khoảng 1h). Sau một thời gian nữa em nó sẽ sung trở lại và sẽ gáy bình thường thôi! Chúc cu bạn nhanh chóng lấy lại phong độ!
    bác cho e hỏi "hạ thổ" là như thế nào, bác giải thích và hướng dẫn dùm. thank các bác

Hiểu một cách nôm na thì "Hạ" là để dưới thấp. "Thổ" là đất => "Hạ thổ" là mở dụng cụ đựng phân dưới đáy lồng, bỏ lồng chim xuống đất. Mục đích là cho chim tiếp xúc được với mặt đất để nó tìm ăn những chất mà cơ thể nó thiếu và cơ thể nó được hấp thụ hơi đất và độ ẩm cần thiết. Chúc thành công!

Hiểu một cách nôm na thì "Hạ" là để dưới thấp. "Thổ" là đất => "Hạ thổ" là mở dụng cụ đựng phân dưới đáy lồng, bỏ lồng chim xuống đất. Mục đích là cho chim tiếp xúc được với mặt đất để nó tìm ăn những chất mà cơ thể nó thiếu và cơ thể nó được hấp thụ hơi đất và độ ẩm cần thiết. Chúc thành công!
    cám ơn bác nhiều, nếu vậy nhà phố không có đất thì mình tính sao? e k rành về giống này, thấy nó phức tạp quá, ông chú cho ông già nên em không dám thanh lý. kỹ năng chăm loại này e thật sự tiếp thu không vào. e chỉ có chút kinh nghiệm về chòe lửa và khướu thui

Nhà phố không có đk thì bạn xúc đất + sỏi nhỏ bằng hạt gạo, đập cho nó một ít vỏ trứng, vỏ hến...đảo đều hỗn hợp đó với nhau rồi cho vào một cái chậu to, tưới nước vào cho nó có độ ẩm. Như vậy là đã có chỗ hạ thổ chim hằng ngày rồi

Nhà phố không có đk thì bạn xúc đất + sỏi nhỏ bằng hạt gạo, đập cho nó một ít vỏ trứng, vỏ hến...đảo đều hỗn hợp đó với nhau rồi cho vào một cái chậu to, tưới nước vào cho nó có độ ẩm. Như vậy là đã có chỗ hạ thổ chim hằng ngày rồi
    ok bạn hiền, cám ơn nhé. cái món chim cu này e nhậu thấy ngon mà sao nuôi thấy ngán thế. nó chia nhiều loại, ngôn ngữ dành để tả về nó cũng phức tạp

bác k thích thì để e đi 2 con bị lừa em thịt rồi đang chán đây

mình thấy nhiêu bác có vẻ hơi kém lịch sự. ngta giúp thì cũng nên thanks cái chứ.^^