Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

Hình ảnh 2 con Mộc ( Bổi ) 1 tháng tuôi lồng của mình

Đây là 2 con mộc mình mới bẫy được tầm hơn 1 tháng lúc đầu lên lồng nó giấy mạnh lắm nên ko chụp ảnh được nay sau hơn 1 tháng nó đã tương đối dạn nên mình mới chụp được ảnh. Mọi người cùng xem và nhận xét nhé.
    Các bạn cứ nhận xét theo quan sát và cảm nhận riêng của mình về con chim đừng sợ nhận xét sai bởi chúng ta cùng nhau chơi và cùng nhau học mà.
    http://nn8.upanh.com/b1.s29.d2/319abb671aa2ab3747fa723b41fd82e6_45752198.dscn0060 .jpg

http://nn6.upanh.com/b2.s28.d3/18ddc01515969cd083fc2c41b6a79e17_45752206.dscn0067 .jpg

http://nn3.upanh.com/b1.s26.d1/824820d60e7aca6d92a52a7ac4e23618_45751833.dscn0046 .jpg

http://nn0.upanh.com/b2.s29.d1/a1a21f1c6e36d73993b71a60d7834184_45751840.dscn0055 .jpg

http://nn0.upanh.com/b4.s28.d2/b129de7221c7d8b60cc75375358d7bd0_45751890.dscn0057 .jpg

Ðề: Hình ảnh 2 con Mộc ( Bổi ) 1 tháng tuôi lồng của mình

Em không bít gì về cu gáy nhưng em nhìn thấy cái mắt của nó có vẻ sáng, long lanh và....đẹp nhỉ. Con em mua không có cái mắt như thế, củ chuối thật.
    Cu bổi 1 tháng có gáy nhiều không bác, bác đi bẫy nên chắc là chim đực 100% hả bác

Chim này của bác chụp buổi tối đúng ko ạ ! Chim đẹp quá

em thích con đầu tiên của bác, em ấy được đôi mắt, cái đầy, cái mỏ mau mắn,hàng cườm cũng khá, ,cươnmf dây đẹp,mỏng lông nhưng lông quy ko được đẹp lắm, với em con này thì em nuôi được nhưng với bác thì có lẽ bác chưa ưng lắm vì em biết trình bác cao rồi( bác tham gia nhiều diễn đàn lắm) em đoán mò con này gáy giọng đồng pha tý thổ hoặc đồng có gì ko phải bác bỏ qua vì em cũng mới chơi,
    chỉ dam hơi mờ ngắn đậm nét thì ok hơn
    bác chưa chụp chân cho anh em xem tý
    con thứ hai thì mắt ướt, lộ chim nhát tung lồng, cấp mình ngắn mỏ ko đẹp lắm
    nói chung con đầu tiên là em kết

Cả 2 con gáy gù gì chưa bác? Bác MANHHAHP làm ơn cho em hỏi: nếu chỉ nhìn bộ cườm thì bác thấy cườm con nào ok hơn? Vì sao? Cảm ơn bác nhiều nha!

m thì thấy 2 e đều đẹp, ko có clip để thẩm giọng 2 e nó nhỉ

2 con này mình mới chụp hình nó tối hôm 5/6 vừa qua và gửi lên diễn đàn luôn. Như bạn sẻ bụi đen nhận xét đúng là cả 2 con giọng đều chạm đồng hay nói cách khác là thổ pha quãng 10% đồng thuộc tông giọng thổ trung.
    Hiên tại 2 con đều đã gáy gù ngon nhưng mật độ còn ít ( gáy tầm ). Đúng là với 2 con này mình thực sự chưa phải thích hoàn toàn nếu chỉ nhìn phán đoán bên ngoài còn về đực thì 100% rồi.
    Con số 1 nếu nhìn tổng quan thì đúng là nó đẹp hơn con số 2 xét về giọng điệu của nó thì con số 1 có lèo, bóng vặt, gù chồng đấu. Chu mình chưa nghe thấy vấp thì chắc chắn cả 2 con ko có rồi. Như thắc mắc của bạn Vạn Linh Nếu xét về cườm thì con số 2 mới là con ok hơn com số 1 bởi con số 2 cườm nó cũng là cườm dây y như con số 1 nhưng hạt cườm của nó nhỏ và nhuyễn cườm hơn, chỉ cườm dài và sâu hơn con số 1.
    Con số 2 nếu nhìn bên ngoài bạn sẽ thấy nó ko hay bằng con s1 ở các điểm sau: 1 là cặp mắt, 2 về cấp mình, 3 về cái đầu. Đúng là cặp mắt con s2 thua con s1 nhưng là thua ở cái tròng vàng thôi chứ con s2 mắt nó đóng sâu hơn con s1. Mỏ con s2 thẳng, to dài nhọn đều hơn con s1, đầu con s2 do thời gian đầu nó thúc lồng mạnh nên xấu hơn chứ nếu lông mọc đẹp lại thì đầu con s2 là đầu quả cau cái đầu, mỏ. mắt. màu lông, quy cánh của nó hài hòa hơn con s1 xét ưu điểm và nhược điểm thì con s2 lại là con chim hay hơn con s1 ở chỗ con s2 có tốc độ gáy + tốc độ rút nhanh gấp 2 lần con s1 vì khi 2 con gù với nhau con s2 nó gù nhanh lắm có thể nói tốc độ ngang với con giọng còi.
    Xét về chắt giọng con s2 giọng hay hơn con s1. con s1 có lèo, bóng vặt giày hơn con s2 nhưng thua s2 về tốc độ. Con s2 theo đánh giá của mình nó khả năng khi nổi căng sẽ có chu đôi. Cái này con s1 sẽ ko thể có. Đồng thời con s1 nóng chim hơn con s2 và ko lỳ, đấu bền = con s2.
    Đó là 1 số điểm thực tế biểu hiện qua hình thể tướng tá của 2 con chim mà 1 vài điểm của nó mình đã kiểm chứng. Những điều còn lại có lẽ chúng ta phải chờ cho tới lúc 2 con nổi căng mới có thể nói tiếp được.
    Mình nghĩ qua những nhận định và quan sát của chính các bạn, các bạn đã có thể rút ra cho mình rất nhiều kinh nghiệm khi quan sát nhận định về 1 chú chim.
    Chân thành cảm ơn lòng nhiệt tình của các bạn đã dành cho loài chim cu gáy nói chung và cho 2 chú chim này của mình. Chúc các bạn có những chú chim đẹp, khỏe mạnh.

Bác MANH HA kính!

Cảm ơn bác rất nhiều nha! Chỉ nhìn bề ngoài mà bác đoán được như vậy thì thật lòng em bái phục bác đấy! Ngày còn ở quê, ông nội em cũng đam mê cái món này và nghe đâu cũng là một cao thủ trong giới. Tiếc là hồi đó em còn nhỏ quá, không học được gì cả! Chỉ suốt ngày vác sào đi theo ông thôi. Mà em thấy ngày xưa nội em đánh dễ lắm cơ, hai ông cháu đi đánh cả ngày thì cũng phải được tầm 10 con là chuyện bình thường. Quê em ở miền Trung, đã vào Nam lập nghiệp được hơn 10 năm nay. Vào đây thấy họ chơi cu gáy, nhớ đến ông nội, nhớ đến tuổi thơ nên cũng học chơi theo và ghiền khi nào không biết...

Bác ạ, ở miền Nam chủ yếu là họ chơi chim mồi chứ em chưa thấy họ chơi chim đấu ở đâu cả. Mà chơi chim mồi thì đi đánh bây giờ khó lắm. Em mua lại của thợ 2 em mồi (1 đất, một cây), đã bắt được mấy em bổi nhưng có điều em thắc mắc là chỉ mồi đất bắt được mà thôi, mồi cây chưa bắt được em nào cả. Phải chăng mồi đất có duyên và tài hơn mồi cây? Em muốn chứng kiến mồi cây bắt bổi thì không biết làm cách nào ?

Mấy con bổi em mới bắt được em cũng đã nhờ thợ thẩm dùm nhưng họ nói rất chung chung. Giá mà bác ở gần đây, nhờ bác xem dùm mấy em này có tương lai gì không thì hay biết mấy. Theo những gì em góp nhặt được thì tướng tá của mấy em này cũng được, nhưng em không tự tin vào khả năng nhận định của mình.

Có một vấn đề em muốn được thỉnh giáo bác là: 2 con mồi của em đang thay lông, cả 2 tháng nay rồi mà vẫn không xong. Vậy, thời gian nó thay lông kéo dài bao nhiêu? Khi nào thì nó sung trở lại và mang đi đánh được? Mong bác bớt chút thời gian chỉ giáo dùm em nha! Cảm ơn bác nhiều! Chúc đại gia đình bác khỏe, chim bác luôn sung!

Thân gửi bạn Vạn Linh
    Thực sự thì chơi cu hay chơi bất kỳ bộ môn nao nó cũng có đi kèm 1 chữ đó là DUYÊN. Đồng thời kèm theo 1 cái gọi là tố chất nói vậy sẽ có nhiều người nghĩ mình tự cao tự đại nhưng đúng thực là cái này mình không giải thích được.
    Còn về việc bạn hỏi là mồi cây hay hơn hay mồi đất hay hơn thì không ai dám bảo con nào hay hơn cả nhưng nếu xét về mức độ hiệu quả bắt chim thì mồi đất hơn hẳn mồi cây bởi nếu con mồi cây bắt được 1 con thì con mồi đất nó đã bắt được 10 con rồi. Bởi những con bị mồi cây bắt là những con chim phải thật căng, và máu đấu còn không nó cứ đứng chấm chơ không thèm vào.
    Về việc thay lông kéo dài 2 tháng như bạn nói là có vấn đề rồi đó. Con cu thì tháng nào nó cũng có thể thay lông nhưng mức độ là nhiều hay ýt thôi. Mùa thay lông thông thường là từ tháng 7-9 âm lịch hàng năm. Đó là đợt thay lông chính của 1 con chim trong vòng 1 mùa chim với đợt thay lông này chim thường không gáy hoặc gáy rất ýt tùy từng con.
    Tuy vậy vẫn có những ngoại lệ về thời gian thay lông cho từng con chim. Với trường hợp con chim của bạn bạn kiểm tra lại coi trong quá trình cho ăn uống bạn cho nó ăn thức ăn có đều không? có quá nhiều chất dinh dưỡng không? nếu cho ăn không đều và quá nhiều chất chim cũng rụng, thay lông ">> kém gáy kém sức.
    Bạn cứ kiểm tra lại đi xong tối nay tầm 22h bạn lên mạng có gì mình nói chuyện qua yahoo. Hiện mình đang có việc đột xuất nên trong bài viết cũng nói chưa được cụ thể hết các vấn đề bạn thắc mắc.

bác manhhahp co dịp vào HN thì nhờ thẩm hộ con gáy- DT 0978659785