Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 17 của 17
    Ðề: Hình ảnh 2 con Mộc ( Bổi ) 1 tháng tuôi lồng của mình

Trích dẫn Gửi bởi manhhahp
    2 con này mình mới chụp hình nó tối hôm 5/6 vừa qua và gửi lên diễn đàn luôn. Như bạn sẻ bụi đen nhận xét đúng là cả 2 con giọng đều chạm đồng hay nói cách khác là thổ pha quãng 10% đồng thuộc tông giọng thổ trung.
    Hiên tại 2 con đều đã gáy gù ngon nhưng mật độ còn ít ( gáy tầm ). Đúng là với 2 con này mình thực sự chưa phải thích hoàn toàn nếu chỉ nhìn phán đoán bên ngoài còn về đực thì 100% rồi.
    Con số 1 nếu nhìn tổng quan thì đúng là nó đẹp hơn con số 2 xét về giọng điệu của nó thì con số 1 có lèo, bóng vặt, gù chồng đấu. Chu mình chưa nghe thấy vấp thì chắc chắn cả 2 con ko có rồi. Như thắc mắc của bạn Vạn Linh Nếu xét về cườm thì con số 2 mới là con ok hơn com số 1 bởi con số 2 cườm nó cũng là cườm dây y như con số 1 nhưng hạt cườm của nó nhỏ và nhuyễn cườm hơn, chỉ cườm dài và sâu hơn con số 1.
    Con số 2 nếu nhìn bên ngoài bạn sẽ thấy nó ko hay bằng con s1 ở các điểm sau: 1 là cặp mắt, 2 về cấp mình, 3 về cái đầu. Đúng là cặp mắt con s2 thua con s1 nhưng là thua ở cái tròng vàng thôi chứ con s2 mắt nó đóng sâu hơn con s1. Mỏ con s2 thẳng, to dài nhọn đều hơn con s1, đầu con s2 do thời gian đầu nó thúc lồng mạnh nên xấu hơn chứ nếu lông mọc đẹp lại thì đầu con s2 là đầu quả cau cái đầu, mỏ. mắt. màu lông, quy cánh của nó hài hòa hơn con s1 xét ưu điểm và nhược điểm thì con s2 lại là con chim hay hơn con s1 ở chỗ con s2 có tốc độ gáy + tốc độ rút nhanh gấp 2 lần con s1 vì khi 2 con gù với nhau con s2 nó gù nhanh lắm có thể nói tốc độ ngang với con giọng còi.
    Xét về chắt giọng con s2 giọng hay hơn con s1. con s1 có lèo, bóng vặt giày hơn con s2 nhưng thua s2 về tốc độ. Con s2 theo đánh giá của mình nó khả năng khi nổi căng sẽ có chu đôi. Cái này con s1 sẽ ko thể có. Đồng thời con s1 nóng chim hơn con s2 và ko lỳ, đấu bền = con s2.
    Đó là 1 số điểm thực tế biểu hiện qua hình thể tướng tá của 2 con chim mà 1 vài điểm của nó mình đã kiểm chứng. Những điều còn lại có lẽ chúng ta phải chờ cho tới lúc 2 con nổi căng mới có thể nói tiếp được.
    Mình nghĩ qua những nhận định và quan sát của chính các bạn, các bạn đã có thể rút ra cho mình rất nhiều kinh nghiệm khi quan sát nhận định về 1 chú chim.
    Chân thành cảm ơn lòng nhiệt tình của các bạn đã dành cho loài chim cu gáy nói chung và cho 2 chú chim này của mình. Chúc các bạn có những chú chim đẹp, khỏe mạnh.
    chi tiết quá............................

Ông hà xem gửi mấy cái hình lụm bây đi tôi xem có cái nào lúc nào lên HN mang lên dùm tôi

Lụp đợt này tôi không làm bận quá chẳng có thời gian đi bẫy nữa chứ đừng nói là ngồi đan lụp. Mà mấy cái thằng ở dưới hp thì chúng nó bán lụp đắt lòi ra 850k 1 cái lụp làm bằng dây kẽm tính thẩm mĩ thì thấp hiệu quả thì cũng tầm trung được mỗi cái chém đẹp.

Ơ hơ cụ Hà cũng đan lụp à, vậy mà không biết đấy!
    Em đặt cái lụp Long Nhỏ mà xem tình hình, chắc phải ít nhất tới...đầu năm tới mới có! may có cái lụp Nhật cũng tạm ổn!

Xem tình hình này, chắc chờ bác lúc nào xong vụ nhà cửa, phiền bác ...!!!

Nhà cửa thì xong được hơn 1 tháng rồi nhưng đợt này bà xã thất nghiệp ở nhà con lại còn nhỏ nên thành ra phải đi cày nhiều hơn để kiếm hìu đong gạo. Nếu bác cần lụp để tôi bảo thằng ku em nó đan cho lụp nó làm khá đẹp loại cầu tử 35cm rất hiệu quả hôm nọ thấy nó bảo giá bán giờ là 850k 1 chiếc. nó làm chắc quãng 1-2 tuần là xong 1 cái thôi mai tôi chụp cái hình chiếc lồng nó mới làm xong cho 1 tên trên Hải Dương đặt cho bác coi.

OK bác, bác gửi hình em coi nhé! Em đang muôn sưu tâm lụp đây!

He he cũng may là chưa bỏ nghề là được rồi tôi h nuôi có 5 con thôi mà nó gáy ong hết cả thủ sáng thay gà trống báo thức cũng ok lắm