Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 20 của 20
    Ðề: Nhờ các bác bói dùm hai em cu gáy mới nhập tịch

Trích dẫn Gửi bởi huy_tm
    mới nghe clip âm giọng mà bác manhhahp lại khẳng định đc là chú chim này làm mồi chưa đạt thì cũng đáng nể .
    Mong bác chỉ bảo thêm kinh nghiệm khi nghe tiếng gáy lại đoán đc phong cách - bài bản - nước chơi của 1 con mồi .
    Bác nói chỉ giáo thì em không giám. Mỗi vùng miền, mỗi nơi có những cách chơi và những quy định cũng khác nhau bác à. Vd thế này cho dễ hiểu bác cứ thử mang 1 con chim mồi ở các tỉnh phía trong ra ngoài bắc mình làm mồi mà coi dù con đó ở quê hương nó có thể bẫy cả 100 con bổi( mộc) nhưng ra đây chỉ cần nó cất tiếng gáy thôi chẳng con nào đến gần. Nguyên nhân vì sao thì bản thân bác và các a,e HN đi bẫy nhiều rồi chắc quá rõ.
    Với cá nhân mình thì 1 e cu muốn thành chim mồi được thì thứ nhất là nó phải có tố chất. Tố chất ở đây gồm cả chất giọng và bản lĩnh. Còn kinh nghiệm bắt bổi thì chẳng ai dạy nó được nó tự ngộ ra và lên theo quá trình đi đánh. 1 con chim mồi tốt thì tiếng gáy phải vang âm lực phải tốt thì hiệu ứng âm thanh mới tốt những con bổi hay nó mới nóng tai nhanh chung cây. còn mấy con xì xằng không thèm chấp. Thứ 2 nó phải là con chim có bộ hơi tốt và bền thì dù gặp con bổi dữ nó mới gìm được chân bổi lại.
    Còn trong bài trước có thể bác chưa đọc kĩ tôi không hề dám nhận xét về nước chơi và bài bản của con chim bởi tôi đã nói rõ tôi mới nghe thấy gáy trơn còn đâu tôi không có nghe thấy gì hết. Đánh giá của tôi hoàn toàn thiên về âm lực và độ hay của âm thôi chứ không có nói tới nước chơi.

nhờ thẩm giùm emn này giọng gì. cám ơn
    [YOUTB]http://youtu.be/sXJOuO2EM0k[/YOUTB]
    http://youtu.be/sXJOuO2EM0k

Nghe qua loa vi tính thì cũng không thể nói là chuẩn giọng 100% được vì độ to nhỏ của tiếng gáy không chuẩn. Nhưng chỉ có thể nói chung là em gáy của bác giọng thổ pha trong clip nó đã xà cầu máy cánh nghe có chu. Chúc mừng bạn

thank bác manh ha. bác ngó xem nó là trống hay mái vì mua rẻ quá nên nghi nghi, về nhà 2 tháng nay giờ mới gáy đó.

....................................

Trong clip mờ như vậy không có nhìn rõ được đâu bạn nhưng với kinh nghiệm ýt ỏi của mình thì con mái nó không có kiểu xà cầu đầu chúc xuống như vậy để gáy và ra chu đâu. Riêng mình thì mình cho nó là đực còn ai bản mái mình không biết. Nếu bạn mua e chim này chưa đến 1tr thì quả thực là đáng chúc mừng bạn quá rẻ

con này mình mua 1,3tr bạn à..........

Nge giọg gáy thổ thật đã,chim hay chúc mừg b nhé

có cái clip mới quay đây ạ
    [YOUTB]http://youtu.be/HLIVnEGVX8M[/YOUTB]
    [YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=HLIVnEGVX8M&feature=youtu.be[/YOUTB]

Con chim của bác ngoài gáy trơn, còn có tiếng gáy lạ..."ơ con chim bay đâu rồi".