Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 25

Hỏi về cu gáy miền Nam.

Chào các bạn. Mình đang sở hữu 1 chú gáy gốc Thái Bình, 1 chú gáy gốc Phú Thọ. Có ông anh chạy xe Nam - Bắc bảo có thich nuôi chim gáy miền Nam ko ông ấy bát cho 1 con, vì trong miền nam bán rât nhiều. Các bạn cho mình hỏi gáy miền Nam chơi có hay hơn gáy Bắc không? Nếu hay hơn thì mình mua còn không thì thôi. Thanks các bạn.

Ðề: Hỏi về cu gáy miền Nam.

Trích dẫn Gửi bởi jaydinh
    gáy miền nam gáy bé tiếng và giọng cũng không thể hay bằng gáy bắc được , kể cả về hình thức cũng không đẹp bằng gáy bắc vì thế gáy nam rẻ hơn gáy bắc nhiều , tốt nhất là không nên chơi bác ah
    Cảm ơn bạn. Vậy gáy Kiến Xương-Thái Bình (bắt ở quê mình) và gáy Phú Thọ thì có được cho là hay trong dòng cu gáy Bắc không bạn? Tại thấy ông anh chơi chim nói thế.

Gáy Thái bình và phú thọ ok đấy bác ạ!

Chuẩn không cần chỉnh còn có gáy nam định và gáy thanh hóa nữa bác ah nói chung gáy bắc hay

Gáy PT thì k có gì để mà nói cả đặc biệt là Cẩm Khê bạn ah, đến mình đây kiếm còn khó nữa là

Chưa nuôi gáy bao giờ, hôm Tết về quê bắt chú gáy Thái Bình. Lúc đầu thấy im re tưởng gáy non nên chưa gáy được (vì mua rẻ có 200k), thế mà giờ được hơn tháng em nó rất siêng gáy và rất dạn người. Thấy ông bán chim bảo con này giọng Thổ Pha. Còn con Phú Thọ thì mình mua ở Tây Mỗ, HN qua rao bán trên mạng là 400k (rao bán là 450k). Đồng chí này bảo ông chú nhờ bán hộ, chỉ biết là ông chú bảo 100% gốc Phú Thọ còn giọng thì đồng chí đó không rành về cu gáy nên ko biết. Nói là cứ nuôi tầm nửa tháng đến 1 tháng, không ưng có thể mang đổi con khác hoặc trả lại tiền nên mình cũng yên tâm mà bắt. Được cái về nhà sau 1 tuần em Phú Thọ cũng đã cất tiếng gáy và cũng khá thuần.

gáy hay thì khó nói lắm ạ,vùng nào cũng có gáy hay gáy dở,quan trọng là ở bản chất con chim thôi,cũng như con người có người nọ người kia ý.nhưng nói chung theo thống kê thì anh em thấy chim gáy phú thọ,thái bình.thanh hóa tỷ lệ cu hay nhiều hơn các vùng khác.cu gáy phú thọ có đặc điểm nữa là cu to,gần như to nhất trong dòng cu bắc,ngoài ra còn vùng tam đảo vĩnh phúc cu gáy cũng to.có khi to hơn cả cu phú thọ
    cu nam người nhỏ hơn.dài hơn.cu mộc thấy bán cũng rẻ hơn.nhưng trong đó có vẻ nhiều cu hơn.và cũng có nhiều cu hay hơn,nhiều con gáy rất hay rất bài bản
    nếu bác có người quen đi xe bắc nam.mà quen người chơi cu.trọn cho cu hay mà rẻ thì chơi cũng ok bác ạ.chúc bác có những chú cu hay

Mình đang sở hữu 1 em gáy bình định khiển khách đều ok không phải gáy non nuôi lên bạn nhé vì mình biết con này người bạn bắt nuôi từ bổi lên

Vùng nào chẳng có chim hay. Không căn cứ là chỗ này mới hay cho kia không hay đâu. Nhưng nói về mã chim thì chim phía bắc có mã đẹp hơn phía nan còn gáy ra sao thì còn tùy con chim nhưng thú thực về giọng thì chim bắc hay hơn chim phía nam nhưng về bài bản thì phía nam hơn phía bắc.

Chim ở đâu cũng có con hay, con dở. Bạn muốn có 1 con chim hay ở vùng nào đó thì phải nhờ tới người biết 1 chút. Chim hay do người tuyển chọn thôi.