Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

cứu em cu nhà e với các bác ơi,gấp lắm...

Chả là e mới mua một em cu gáy ngoài quán,hôm nay là dc một ngày. mà e nó ko chịu ăn thóc đến hôm nay thì e nó kiệt sức,e nó đả yếu lắm rồi ah,e đả nhai đạu xanh cho e nó ăn và trùm e nó lại trong vải..mà hai hôm nay e nó toàn ịa ra phân màu xanh thôi ah..bác nào có cách nào cứu sống e nó thì giúp e với ah,hiện giờ em nó đang yếu lắm ah...thank các bác nhiều ah.

Ðề: cứu em cu nhà e với các bác ơi,gấp lắm...

Bạn xem ngoài tiệm họ cho ăn gì vì có nơi cho ăn thóc có nơi cho ăn cám bavi có chỗ cho ăn ngô mà còn phân không nát thì không phải đi ị đâu con cu gáy nhà em cho ăn vừng đen phân đen xì đây thôi có sao đâu
    Ăn đậu xanh phân xanh là bt mà quan trọng là không nát cho ăn cả kê nữa cầm hơi cho em nó đã rồi tính tiếp chứ chịu ăn đậu xanh mà không ăn thóc thì hơi lạ bác cho nó ăn thử cám bavi xem

Bạn lấy cám Ba Vì cho tí nước vào để ẩm rồi nặn thành viên to bằng đầu ngón tay Út sau đó nhét cho nó khoảng 3-5 viên như vậy may ra sẽ có khả quan.

Nó yếu lắm rồi các bác ah,khả năng là ko qua dc mất,lúc mua ở ngoài quán e thấy họ vẩn cho ăn thóc bthuong các bác ah,hix. e nó tướng đẹp lắm các bác ah..hixhixx

Chia buồn cùng bác theo mô tả của bác thì bác có thể đã mua phải chim trung quốc rồi. E có bài thuốc này vác làm gấp nếu không trị được nữa em cũng chịu thua.
    Bác ra ngay hàng thuốc tây mua về 1 túi thuốc chống mất nước hòa ra đổ ngay cho e nó uống cầm nước. Sau đó bác cho em chim uống tiếp 1 liều thuốc đi ngoài dành cho chim cút. sau khi đã uống hết 2 loại đó xong bác cho em nó uống 1 viên thuốc bổ tổng hợp dạng con nhộng loại này em không nhớ tên chỉ nhớ người ta bán 15k 1 vỉ 10v. cuối cùng bác chịu khó nhai 1 ít gạo sống cho em nó ăn kèm 1 chút nước. Nếu sau 5h bác thấy em chim có thể tự đứng vững trên cầu thì cơ hội sống là rất cao.
    tiếp theo bác bỏ 1 viên thuốc becberin vào cóng nước cho em nó uống trong 3-5 ngày nếu thấy phân khô lại thì ngừng cho uống thuốc. đi ngoài chỉ cho uống thuốc bổ thôi.

Trích dẫn Gửi bởi manhhahp
    Chia buồn cùng bác theo mô tả của bác thì bác có thể đã mua phải chim trung quốc rồi. E có bài thuốc này vác làm gấp nếu không trị được nữa em cũng chịu thua.
    Bác ra ngay hàng thuốc tây mua về 1 túi thuốc chống mất nước hòa ra đổ ngay cho e nó uống cầm nước. Sau đó bác cho em chim uống tiếp 1 liều thuốc đi ngoài dành cho chim cút. sau khi đã uống hết 2 loại đó xong bác cho em nó uống 1 viên thuốc bổ tổng hợp dạng con nhộng loại này em không nhớ tên chỉ nhớ người ta bán 15k 1 vỉ 10v. cuối cùng bác chịu khó nhai 1 ít gạo sống cho em nó ăn kèm 1 chút nước. Nếu sau 5h bác thấy em chim có thể tự đứng vững trên cầu thì cơ hội sống là rất cao.
    tiếp theo bác bỏ 1 viên thuốc becberin vào cóng nước cho em nó uống trong 3-5 ngày nếu thấy phân khô lại thì ngừng cho uống thuốc. đi ngoài chỉ cho uống thuốc bổ thôi.
    cứ làm như bác này em nghĩ chuẩn nhất, hy vọng em nó sống được. Nếu ko ăn thóc bạn mua cho no ít kê xem

Con chim lực đang rất yếu mà dùng thuốc ngay thì lực nó ko chịu nổi đâu mà đi luôn đó bác. Nhét cho nó ăn để khỏe lên đôi chút, trong diều nó có thức ăn thì hiện tượng đi phân có màu trắng, xanh, đen bị nhớt, nhầy nhầy như đi ỉa sẽ ko còn bị vậy nữa.

bác này đen quá chia buồn cùng bác chứ em ko có kinh nghiệm để khuyên

Quả này khó chữa đấy. Em mua 5 em mộc ngoài hàng về thì chết 4 còn 1. Ngoài hàng thì thường là cho ăn và nhất là nước uống không sạch (cóng đựng nước) nên khi về chim đã bị đi ngoài thì khó chữa đó.
    Nhưng dù sao cũng mách bác cách này vì em đã làm rồi. Bác lấy cám bavi + thuốc đi ngoài mua ở đường Trường Chinh, gần cầu vượt Ngã Tư Vọng, ngâm ít nước cho âm ẩm rồi vê vê thành viên cỡ bằng đốt ngón tay út. Đút cho em nó 2 viên, sau 2-3 tiếng bồi thêm. Nhớ cho uống nước. Chúc thành công.

chim yếu quá rồi bác cho uống thuốc không biết cách chim rất dễ bị sặc thuốc dẫn tới die lên bác cẩn thận cho uống xong thuốc nó lên đường sang tây thiên thì chán lắm